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NENO LA MWENYEKITI WA BODI

Ninayo heshima kuwasilisha Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Maijisafi
na Usafi wa Mazingira (Mamlaka za Maji) kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Taarifa hii ni
ushuhuda wa dhamira yetu ya kuhakikisha Mamlaka za Maji zinatoa huduma za maji
na usafi wa mazingira zilizo salama, za kuaminika, na endelevu.

Huduma za maji na usafi wa mazingira ni nguzo muhimu kwa maendeleo ya binadamu.
Kutambua umuhimu wake, Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 na Mpango wa Taifa
wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 zinasisitiza umuhimu wa kuimarisha
huduma hizi. Miongoni mwa vipaumbele vya nyaraka hizi za kimkakati ni pamoja na
kuboresha miundombinu ili kuwezesha ufanisi na huduma endelevu za maji na usafi
wa mazingira.

EWURA imepewa jukumu chini ya Sheria ya EWURA, Sura ya 414, na Sheria ya
Huduma za Maiji na Usafi wa Mazingira, Sura ya 272, kusimamia huduma za maji na
usafi wa mazingira zinazotolewa na mamlaka za maji. Katika kutekeleza jukumu hili,
EWURA inahakikisha kuwa mamlaka hizi zinatoa huduma bora za maji na usafi wa
mazingira kwa kuzingatia ufanisi, utendaji bora wa kiuchumi na ubora wa huduma kwa
kuzingatia malengo yaliyoainishwa kwenye nyaraka za kimkakati za kitaifa.

Katika kipindi cha taarifa hii, EWURA imepiga hatua katika kuhakikisha kuwa mamlaka
za maji zinatimiza malengo ya kimkakati ya kitaifa katika utoaji wa huduma za maiji
na usafi wa mazingira. Mafanikio yaliyoainishwa katika taarifa hii ni matokeo ya juhudi
zetu za pamoja za kuboresha ufanisi wa kiutendaji, kupanua wigo na kuboresha
huduma licha ya changamoto zilizopo.

Lengo letu ni kuendelea kuimarisha huduma za maiji na usafi wa mazingira ambazo
ni endelevu, jumuishi na himilivu. Niwahakikishie dhamira yetu ya kuhakikisha utoaiji
wa huduma za maji na usafi wa mazingira nchini inabaki kuwa msingi wa maendeleo
ya taifa.

Natoa shukrani zangu za dhati kwa Wizara ya Maiji, Wizara ya Afya, Mamlaka za Maiji,
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA CCC), na
wadau wote wa sekta ya maiji na usafi wa mazingira kwa michango na ushiriki wao
katika maandalizi ya taarifa hii. Pia, naishukuru Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA,
menejimenti na wafanyakazi wote kwa jitihada zao na kujitoa katika kufanikisha
kukamilika kwa taarifa hii.

Wwandosya
Mwenyekiti wa Bodi
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DIBAJI

Muhtasari huu wa Taarifa ya Utendaji kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira
(Mamlaka za Maji) kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 inatoa uchambuzi wa ulinganisho wa
utendaji wa mamlaka za maiji dhidi ya malengo yaliyoainishwa katika mipango yao ya
biashara, viwango vya huduma, na vigezo vya sekta. Taarifa inatoa muhtasari wa hali
ya huduma za maji na usafi wa mazingira, inabainisha changamoto, na inapendekeza
hatua za kuchukuliwa ili utoaji wa huduma za maiji na usafi wa mazingira nchini kuwa
za uhakika, salama na kwa gharama stahiki.

Kipindi hiki kimekuwa na maendeleo katika sekta ikilinganishwa na Mwaka wa Fedha
2022/23 hususan katika uwezo wa miundombinu ya uzalishaji maji kwa asilimia 7,
maunganisho ya majisafi kwa asilimia 9 na ukusanyaji wa mapato kwa asilimia 7.
Aidha kulikuwa na upanuzi wa huduma ambapo idadi ya watu wanaopata maji safi
iliongezeka kwa asilimia 3. Ufanisi mwingine uliopatikana ni pamoja na kuimarika kwa
uwiano wa maunganisho yaliyofungwa dira za maji kwa asilimia 2.

Hata hivyo, wakati tunatambua mafanikio haya, changamoto bado zipo. Sektailiendelea
kukabiliana na changamoto ya uzalishaji wa maiji usiokidhi mabhitaji, kiwvango kikubwa
cha upotevu wa maiji, kupungua kwa saa za huduma, utoaji wa huduma za usafi wa
mazingira usiotosheleza, upungufu wa miundombinu ya kutibu majisafi na majitaka,
na kupungua kwa uwezo wa mamlaka za maji kujiendesha kutokana na mapato yao.
Katika kukabiliana na changamoto hizi, juhudi za pamoja za wadau wa sekta ya maiji
ni muhimu ili kuboresha huduma za maji na usafi wa mazingira.

Natoa shukrani zangu za dhati kwa wadau wote waliotoa maoni katika kusukuma
mbele dhamira yetu ya kudhibiti huduma za nishati na maji kwa uwazi, ufanisi, na tija
ili kuhakikisha ubora, upatikanaji, na unafuu wa huduma hizo. Kwa pamoja, tunaweza
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za maiji safi na usafi wa mazingira, na hivyo
kuboresha maisha na maendeleo endelevu ya jamii zetu.

Dkt. James A=Nwainyekule
Mkurugenzi Mkuu

1\
MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI
NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2023/24



VIFUPISHO VYA MANENO

BOD Mabhitaji ya Oksijeni Kibaiolojia (Biological Oxygen Demand)
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
CCC (Consumer Consultative Council)
COD Mahitaji ya Oksijeni Kikemikali (Chemical Oxygen Demand)
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (Dar es
DAWASA Salaam Water Supply and Sanitation Authority)
Kiashiria cha uchafuzi wa majisafi unaotokana na vimelea
E. coli (Escherichia coli)
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maiji (Energy and
EWURA Water Utilities Regulatory Authority)
HTM Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Trunk Main
Jumuiya ya Kimataifa ya Wataalam wa Maiji (International Water
IWA Association)
KASHWASA |Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama-Shinyanga
MajlS Mfumo wa Uwasilishaji Taarifa za Maji Kielektroniki
Mamlaka ya
Maiji Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
MANAWASA [Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea
Wakala wa Maiji na Usafi wa Mazingira Vijijini (Rural Water Supply
RUWASA and Sanitation Agency)

VIPIMO NA ALAMA

%

Asilimia
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FASILI YA VIASHIRIA VIKUU VYA UTENDAJI

NA. [KIASHIRIA TAFSIRI KIPIMO
1 |Muda wa Ukusanyaji |Wastani wa muda katika miezi ambayo |Miezi
wa madeni wateja  huchukua  kulipa  ankara.
Inakokotolewa kwa kuchukua jumla
ya madeni ambayo mamlaka ya maiji
inawadai wateja kutokana na huduma
ya majisafi na majitaka kwa mwaka
ikigawanywa kwa jumla ya mauzo ya maji
na majitaka (ankara) ikizidishwa na miezi
12. Utendaji mzuri ni usiozidi miezi miwili
2)
2 |Wastani wa saa za Saa kwa siku ambazo mtumiaji|Saa
huduma anaweza kupata maji kwenye bomba
lililounganishwa moja kwa moja kwenye
mtandao wa mamlaka ya maiji. Kiwango
bora cha huduma ni saa 24
3 |Uwiano wa Ni asilimia ya maunganisho ya maiji yenye [ (%)
maunganisho ya maji |dira za maji zinazofanyakazi. Kiwango
yenye dira kinachotakiwa ni asilimia 100
4 |Upotevu wa maji Tofauti ya kiasi cha maji kinachozalishwa | (%)
au kinachonunuliwa kutoka mamlaka ya
maji nyingine na kilichouzwa. Kiwango
kinachokubalika cha upotevu wa maji ni
chini ya asilimia 20
5 |Uwiano wa gharama [Uwiano wa gharama za uendeshaji|Uwiano
za uendeshaji na kwa mapato. Gharama za uendeshaji
uchakavu dhidi ya inajumuisha gharama zote za uendeshaiji
mapato pamoja na uchakavu wa miundombinu
pamoja na riba. Usimamizi mzuri wa
fedha ni ule wenye uwiano wa chini ya 0.8
6 |Uwiano wa gharama |Uwianowajumlayagharama zawatumishi|Shilingi/mita
za watumishi kwa kila |kwa mita za ujazo wa maji yaliyozalishwa |za ujazo
mita ya ujazo wa maji |kwa mwaka.
yanayozalishwa
7 |Uwiano wa idadi ya Uwiano wa idadi ya watu waliopo ndani|Asilimia

watu waliopo kwenye
eneo lenye mtandao
wa maji

ya mita 200 kutoka kwenye bomba la
kusambaza maji dhidi ya idadi ya watu
waliopo katika eneo la huduma
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NA.

KIASHIRIA

TAFSIRI

KIPIMO

Uwiano wa idadi ya
watu wanaopata
huduma ya maji

Uwiano wa idadi ya watu wanaopata
huduma ya maji kwenye maunganisho
ya majumbani, kwenye magati/vilula na
kwenye taasisi za bweni dhidi ya idadi ya
watu waliopo katika eneo la huduma.

Asilimia

Ufanisi wa kukusanya
mapato

Uwiano wa jumla ya makusanyo kwa jumla
ya ankara. Uwiano huu hukokotolewa
kwa kugawanya kiasi cha mapato
yaliyokusanywa kwa kiasi cha ankara
kilichotozwa kikizidishwa kwa 100

Asilimia

10

Tija ya watumishi

Idadi ya watumishi kwa kila maunganisho
1,000 ya majisafi na majitaka.
Inakokotolewa kwa kugawanya jumla ya
watumishi kwa jumla ya maunganisho ya
majisafi na majitaka ikizidishwa na 1,000.
Kiwango kinachofaa ni chini ya watumishi
watano kwa kila maunganisho 1,000

Idadi ya
watumishi
kwa kila
maunganisho
1,000

11

Kukidhi viwango vya
ubora wa maji

Uwiano wa sampuli za maji zilizopimwa
na kukidhi viwango vya ubora. Hupatikana
kwa kugawanya idadi ya sampuli
zilizokidhi viwango kwa idadi ya sampuli
zilizopimwa na kuzidisha kwa 100.
Kiwango kinachofaa ni angalau asilimia
98

Asilimia

12

Uwiano wa uendeshaji
dhidi ya mapato

Uwiano wa gharama za uendeshaji kwa
mapato. Usimamizi mzuri wa fedha ni ule
wenye uwiano wa chini ya 0.67

Uwiano

13

Uwiano wa idadi ya
watu wanaopata
huduma ya majitaka

Uwiano wa idadi ya watu wanaopata
huduma ya majitaka kwenye maunganisho
ya majumbani na kwenye taasisi za bweni
dhidi ya idadi ya watu waliopo katika eneo
la huduma

Asilimia

14

Kukidhi viwango vya
ubora wa majitaka

Asilimia ya sampuli za majitaka zilizofikia
vipimo vya ubora kulingana na viwango
vya ubora vya maijitaka vilivyowekwa
na shirika la viwango (TBS). Asilimia
inayokubalika ni angalau 95

Asilimia

Vii
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) iliundwa mwaka
2001 kwa Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na kuanza kazi
Septemba 2006. EWURA imepewa mamlaka na sheria hiyo kusimamia shughuli
zote za kiuchumi na kiufundi katika sekta za nishati (umeme, petroli na gesi
asilia); na maji (majisafi na usafi wa mazingira). Aidha, kifungu cha 7 cha Sheria
hiyo, kimeipa EWURA majukumu yafuatayo:

a) kutekeleza kazi zote zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA na
Sheria za Kisekta;

b)  kutoa, kuhuisha na kufuta leseni;

c) kuweka na kusimamia viwango vya ubora wa huduma;

d)  kudurusu na kusimamia bei za huduma;

e) kutunga sheria ndogo na kanuni;

f) kufuatilia maendeleo ya sekta zinazodhibitiwa kwa kuzingatia
upatikanaji, ubora wa huduma, gharama ya huduma, ufanisi wa
uzalishaji, uwekezaji na usambazaji wa huduma;

g) kusimamia utatuzi wa malalamiko na migogoro;

h)  kutoa taarifa kuhusu kazi za udhibiti;

i) kupata maoni ya mamlaka zingine za kiudhibiti; na

j) kusimamia utekelezaji wa sheria ya 414 iliyoanzisha EWURA.

Kitabu hiki kinatoa muhtasari wa namna EWURA ilivyotimiza jukumu lake la
kuisimamia sekta ya maji na matokeo ya tathmini ya utendaji wa mamlaka za
maji kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Taarifa imegawanyika katika sura tano
ambazo ni:

Surayakwanzainatoa utanguliziwa majukumu ya EWURAyakiwemo ya usimamizi
wa sekta ya maji, dira na dhamira ya EWURA, lengo la taarifa, mgawanyo wa
mamlaka za maji na nyenzo zilizotumika katika uandaaji wa taarifa;

Sura ya pili inaeleza kuhusu matokeo ya uchambuzi wa utendaji wa mamlaka za
maji kwa kuzingatia miongozo mbalimbali;

Sura ya tatu inahusu ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji ambayo
imeainisha taratibu zilizotumika na matokeo ya ushindanishaiji huo;

Sura ya nne ni masuala yaliyobainika na mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa
ili kupata ufumbuzi na kuongeza ufanisi katika utendaji wa mamlaka za maji
nchini; na

Sura ya tano na ya mwisho ni hitimisho la taarifa.
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1.1

1.2

1.3

Majukumu ya EWURA katika Sekta ya Maji

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Huduma za Majisafi na Usafi wa
Mazingira, Sura ya 272, [Sheria ya Maji], EWURA imepewa jukumu la kudhibiti
huduma zinazotolewa na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira nchini.
Majukumu hayo ni pamoja na:
a) Kutoa leseni kwa watoa huduma za maiji na usafi wa mazingira na
kusimamia utekelezaji wa masharti ya leseni hizo;
b)  kutoa miongozo na kanuni mbalimbali kuhusu utoaji wa huduma za
maji na usafi wa mazingira;
c) kuchambua na kuidhinisha bei za huduma za maji na usafi wa
mazingira;
d)  kufuatilia ubora wa maji;
e) kukusanya na kuchambua taarifa za utendaji wa mamlaka za maiji
na usafi wa mazingira;
f) kufanya stadi mbalimbali kwa ajili ya masuala ya kiutawala na
kiuendeshaji katika sekta ya maji; na
g) kuandaa taarifa ya mwaka ya utendaji wa mamlaka za maji na usafi
wa mazingira.

lli kufanikisha utekelezaji wa majukumu yaliyoainishwa katika sheria zote mbili,
na kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 29 (2) cha Sheria ya Maji, EWURA
imeandaa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira
kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 yenye kulinganisha utendaji wa mamlaka za
maji 82 kulingana na vigezo vya utendaji vilivyoainishwa kwenye leseni zao.
Mamlaka hizo zinajumuisha 25 za mikoa, 7 miradi ya kitaifa, 45 za wilaya na 5
za miji midogo.

Dira na Dhamira ya EWURA

Dira
Kuwa mdhibiti wa kiwango cha kimataifa kwa huduma endelevu za nishati na
maji.

Dhamira
Kudhibiti huduma za nishati na maji kwa uwazi, ufanisi na tija ili kuhakikisha
ubora, upatikanaji na unafuu wa huduma hizo.

Lengo la Taarifa

Taarifa ya utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa Mwaka

wa Fedha 2023/24, inalenga kufanya yafuatayo: -

i) Kutoa tathmini ya kina kuhusu hali ya utendaji wa mamlaka za maji nchini
katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira;
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i) Kutoa mapendekezo ya kuboresha utoaji wa huduma hizo kutokana na
changamoto zilizobainishwa; na
iii)  Kuchochea uwaijibikaji wa mamlaka za maiji katika kuhudumia wananchi.

Katika kutekeleza lengo hili la tathmini, EWURA ilizingatia Mwongozo wa Vigezo
vya Utendaji wa EWURA kwa Mamlaka za Maijisafi na Usafi wa Mazingira wa
Mwaka 2022 ambapo tathmini imefanyika kwa kuangalia utendaji wa jumla
(overall ranking) katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira wa
mamlaka za maiji na utendaji kwa kuzingatia utekelezaji wa malengo ya mamlaka
hizo katika mipango yao ya biashara (utility ranking).

Mchanganuo wa Mamlaka za Maji

Kifungu cha 14 cha Sheria ya Maiji, kinazitaka mamlaka za maji kutekeleza
majukumu kwa kuzingatia leseni zinazotolewa na EWURA. Leseni hizo zipo
katika madaraja matatu ambayo ni Daraja la |, Daraja la Il na Daraja la lll.
Mamlaka za maji ambazo hazikidhi vigezo vya kupata madaraja hayo ya leseni
hupatiwa leseni za muda.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za maji za Tanga na Moshi ziliendelea
kutoa huduma kwa kutumia leseni za Daraja la I, wakati mamlaka za maji
za Arusha, Mwanza, Dodoma, Mbeya, KASHWASA, Babati, Kahama na Iringa
ziliendelea na Leseni za Daraja la Il. Kwa upande wa Leseni za Daraja la lll,
mamlaka za maiji 61 zilikuwa zikifanya kazi chini ya daraja hili, huku mamlaka za
maji 11, ambazo ni Songe, Busega, Kibondo, Itumba-Isongole, Tukuyu, Chunya,
Namtumbo, Rujewa, Tunduma, Namanyere, na Tunduru zikifanya kazi chini ya
Leseni ya Muda.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 5 (1) ya Kanuni za Sheria ya Maiji, mamlaka za maiji
zimepangwa katika madaraja manne, ambayo ni AA, A, B na C kulingana na
uwezo wao wa kifedha na utoaji wa huduma za majisafi.

Aidha, Mwongozo wa Vigezo vya Utendaji wa EWURA kwa Mamlaka za Majisafi
na Usafi wa Mazingira wa Mwaka 2022 pia umeainisha makundi matatu ya
mamlaka za maji kulingana na idadi ya wateja ambayo EWURA imetumia
kufanya ushindanishaji. Makundi hayo ni pamoja na Kundi la | ni mamlaka za
maji zenye wateja zaidi ya 20,000, Kundi la Il ni mamlaka za maji zenye wateja
kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la lll ni mamlaka za maiji zenye wateja chini
ya 5,000.

Kwa ujumla mamlaka za maji zilizojadiliwa katika taarifa hii na madaraja yake,
madaraja ya leseni ya usambazaji majisafi na usafi wa mazingira na kundi lake
kulingana na uwezo wake wa kutoa huduma yameoneshwa kwenye Jedwali Na.
1.
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Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Mamlaka za Maji kwa kuzingatia Leseni, Madaraja

na Kundi la Mamlaka

Madaraja ya Leseni Madaraja ya Kundi la Mamlaka
Mamlaka
Daraja la | Idadi ya Daraja | Idadi ya Kundi Idadi ya
Leseni | Mamlaka Mamlaka Mamlaka
I 2 AA 6 Kundi la | (wateja zaidi
ya 20,000) 20
Il 8 A 13 Kundi la Il (wateja kati
ya 5,000 - 20,000 22
Il 61 B 10 Kundi la Il (wateja
Ya Muda 11 C 58 chini ya 5,000) 40

Fasili ya Madaraja ya Leseni

Darajalal Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo
wa kiufundi, kiuendeshaji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama
zote za uendeshaiji

Daraja lall Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo
wa kiufundi, kiuendeshaiji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama
za uendeshaiji isipokuwa sehemu ya gharama za uwekezaji

Daraja la i Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye bado
anasaidiwa na Serikali kifedha, kiuendeshaji na kiufundi na ana
uwezo wa kurejesha kiasi cha gharama zake za uendeshaiji

Leseni ya|Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye

Muda hajakidhi vigezo vya kupata leseni ya Daraja la I, Il au lll (mwenye

miundombinu na rasilimali watu kwa ajili ya utoaji wa huduma)

Fasili ya Madaraja ya Mamlaka za Maji

AA

Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maiji kwa zaidi ya asilimia 85
ya wakazi wake na zinamudu gharama za uendeshaiji, matengenezo,
uchakavu, na zinaweza kurudisha gharama za uwekezaji

Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia
75 ya wakazi wake na zinamudu gharama zote za uendeshaji,
matengenezo na uchakavu

Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia
65 na zinamudu gharama zote za uendeshaji na matengenezo

Mamlaka za maiji zinazotoa huduma ya maiji chini ya asilimia 65
na zinamudu gharama za uendeshaji na matengenezo isipokuwa
sehemu ya gharama za umeme wa kuendesha mitambo
inagharamiwa na Serikali
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1.5 Nyenzo za Uandaaji wa Taarifa

Nyenzo mbalimbali ikiwemo ukusanyaiji, uchambuzi na uhakiki wa taarifa za
kiufundi, kibiashara na kifedha kutoka mamlaka za maji zilitumika kuandaa
taarifa hii. Taarifa na takwimu hizo zilipatikana kupitia mfumo wa kielektroniki wa
uwasilishaji taarifa (MajlS), mipango ya biashara, taarifa za fedha na taarifa za
utendaji za mwaka.

Njia mbalimbali zilitumika kuhakiki taarifa na takwimu hizo, ikiwemo kufanya
ukaguzi kwenye mamlaka za maiji, kuomba ufafanuzi pale ambapo takwimu
zilionesha mwenendo usio wa kawaida ikilinganishwa na taarifa za awali au
ambapo takwimu au maelezo yalikuwa yanakinzana au yasiyo sahihi. Aidha,
EWURA ilifanya mikutano na watendaji wakuu wa mamlaka za maiji ili kujadili na
kuthibitisha taarifa na takwimu zilizopokelewa kabla ya kuchapishwa, mikutano
hiyo pia ilihudhuriwa na watendaji kutoka Wizara ya Maji na Wizara ya Afya.
Vilevile, EWURA ilifanya mikutano ya mashauriano na Wizara ya Maji na Wizara
ya Afya ili kujadili rasimu ya taarifa kabla ya kuchapishwa.
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21

SURA YA PILI

MATOKEO YA UCHAMBUZI WA UTENDAJI

Uchambuzi wa kiufundi, kifedha na utendaji wa mamlaka za maji kwa mwaka wa
fedha 2023/24 umefanyika kwa kulinganisha utendaiji uliofikiwa katika Mwaka
wa Fedha 2022/23 na 2021/22 na kuonesha matokeo yafuatayo:

Uzalishaji na Mahitaji ya Maji

Katika Mwaka wa Fedha i Manica)l, Uwezo wa MBmdombly, na Uzsiishajl wa Mak
2023/24, mahitaji ya maiji i 100

yaliongezeka kwa asilimia 4.6, |
uzalishaji wa maji kwa asilimia |

0.7 na uwezo wa miundombinu |

ya uzalishaji maji kwa asilimia
7 ikilinganishwa na Mwaka wa
Fedha 2022/23. Pamoja na
ongezeko hilo, uzalishaji wa maiji
kwa ujumla ulikuwa ni asilimia
45 tu ya mahitaji ya maji katika
maeneo Yyanayohudumiwa na
mamlaka za maiji. Ongezeko
hilo la mahitaji ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na mamlaka za maji
linahusishwa na ongezeko la watu kufuatia ongezeko la maeneo ya huduma ya
mamlaka za maji na ongezeko la kawaida la idadi ya watu.

WA £a Ueo Moschs ke Maska

Wi & Uwman wa Miundomiing

Ukilinganisha na miaka ya nyuma, uwiano wa uzalishaji dhidi ya mahitaji ya maiji
ulipungua hadi asilimia 45 katika Mwaka wa Fedha 2023/24 kutoka asilimia 47
katika mwaka wa fedha 2022/23 na asilimia 48 katika Mwaka wa Fedha 2021/22.
Kupungua kwa uwiano huu kunamaanisha kuwa, ongezeko la uzalishaji maiji
halikuendana na kasi ya ongezeko la mabhitaji ya maji.

Vilevile, uwiano wa uzalishaji maji dhidi ya uwezo wa mitambo ya uzalishaji maiji
ulipungua kufikia asilimia 53 katika Mwaka wa Fedha 2023/24 kutoka asilimia
56 katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Kupungua kwa uwiano huu inamaanisha
kutotumika ipasavyo kwa miundombinu ya uzalishaji majiiliyopo katika kuboresha
upatikanaji wa huduma za maji.

Katika kipindi hicho, uwiano wa mabhitaji ya maji dhidi ya uwezo wa miundombinu
ya uzalishaji maji ulikuwa ni asilimia 86. Hii ina maanisha kuwa, uwezo wa
miundombinu ya uzalishaji wa maji iliyopo haikidhi ongezeko la mahitaji ya maji,
hivyo uwekezaji katika miundombinu ya uzalishaji wa maji ni muhimu.
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2.2 Kiwango cha Upatikanaji wa Maji

a. Upatikanaji wa huduma ya maji

Uwiano wa idadi ya watu Upatikanaj Huduma ya Map
wanaoishi kwenye maeneo =
yenye mtandao wa  maji k. -
uliongezeka na kufikia asilimia ' " I
huu kunatokana na utekelezaiji 8 :

- - MOV IR Hraa
wa miradiya kHong?za mtandao e T i s i A s
wa usambazaﬂ maJ|_ 8 Uveinnic wis watls wanaoinks krin's Rrsc leme ntandas wa majl ()

Al

84 katika Mwaka wa Fedha o -
2023/24  ikilinganishwa na
asilimia 82 na 83 katika Mwaka 5
wa Fedha 2022/23 na 2021/22,
mtawalia. Kuimarika kwa uwiano

Kwa upande mwingine, uwiano wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maiji
uliongezeka hadi asilimia 66 ikilinganishwa na asilimia 63 katika Mwaka wa
Fedha 2022/23.

Uchambuzi wa uwiano wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maiji unaonesha

kuwa:

i Mamlaka za maiji za Kigoma na Iringa zilifikia zaidi ya asilimia 90 ya
huduma ya mtandao wa maiji; na

ii. Uwiano wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maji kwa mamlaka za maji
za Chunya, Itumba-lsongole na Kiomboi ulipungua kwa zaidi ya asilimia
10 ikilinganishwa na Mwaka wa Fedha 2022/23 kutokana na ongezeko la
maeneo ya huduma ili kufikia maeneo yenye mtandao mdogo wa maiji.

b. Muda wa Upatikanaji wa Huduma ya Maji

Kwa miaka mitatu mfululizo, Muda wa Upatikanaji wa Huduma ya Maji
wastani wa muda wa upatikanaji »r

wa huduma ya maiji kwa maeneo
ya huduma ya mamlaka za maiji
kwa siku umeendelea kuwa

18
' 1" 14 14
saa 14. Wastani huo ni chini ya i 12 :
kiwango kinachotakiwa cha saa
24, 6
Katika mwaka wa fedha wa - —— — |
202122 2022723 202324

2023/24, mamlaka za maji za
Moshi, Kahama, KASHWASA,
Igunga, Turiani, Makete, Nzega na Orkesumet zilikuwa na muda wa upatikanaiji
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wa huduma ya maji kwa maeneo ya huduma kwa wastani wa saa 24. Mamlaka
za maji za Kahama, KASHWASA, Igunga, Turiani, Makete, Nzega na Orkesumet
ziliendelea kutoa huduma ya maiji kwa wastani wa saa 24 kama ilivyokuwa
katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Aidha, mamlaka za maiji 6 ambazo ni Kondoa,
Liwale, Songe, Rombo, Ruangwa na Kibaya zilikuwa na wastani wa muda wa
upatikanaji wa huduma ya maiji kwa maeneo yao usiozidi saa tano kwa siku.

Kiwango cha Ubora wa Maji

a. Miundombinu ya Kusafisha na Kutibu Maji

Katika kipindi cha mapitio
asilimia 97.6 ya mamlaka za
maji zilikuwa na miundombinu

100 - §TD 40 916
ya kutibu maiji ikilinganishwa na -
asilimia 94 na 91 katika Mwaka
wa Fedha 2022/23 na 2021/22, 60
mtawalia. Aidha, mamlaka za
maji 34 kati ya 82 zilitibu maiji 4 7
kwa kutumia mitambo, 46 kwa a1l
kutumia dawa mbalimbali za
kuua vimelea vya magonjwa 0
200122 202223 20234

kwenye maiji kama vile calcium
hypochlorite. Hata hivyo,
mamlaka za maji mbili ambazo ni Songe na Tunduru hazikuwa na miundombinu
ya kutibu maji, ikilinganishwa na mamlaka za maiji tano na nane katika Mwaka
wa Fedha 2022/23 na 2021/22, mtawalia.

Miundombinu ya Kusafisha na Kutibu Maji

Asilimia

b. Ubora wa Maji

Katika Mwaka wa Fedha |
2023/24, kiwango cha ubora |
wa maji yanayosambazwa
na mamlaka za maji kwa
kuzingatia viashiria vya vimelea
vya magonjwa (E. coli) na
kiwango cha dawa (residual
chlorine) vilimarika wakati |
kiwango cha tope (turbidity) na
kiwango cha asidi (pH) vilishuka
ikiinganishwa na mwaka wa
fedha 2022/23.

ETT
PO TR R N OR AR

Kwa ujumla, kiwango cha viashiria vya vimelea vya magonjwa (E. coli) na
kiwango cha dawa (residual chlorine) vimeimarika kwa asilimia 4 na 2, mtawalia
katika Mwaka wa Fedha 2023/24. Hata hivyo, kiwango cha tope (turbidity) na
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asidi (pH) vimeshuka kwa asilimia 14 na 6, mtawalia ikilinganishwa na Mwaka
wa Fedha 2022/23. Kutokidhi kiwango cha dawa kunachangiwa na miundombinu
ya kutibu maiji isiyotosheleza pamoja na kutofuata taratibu katika mchakato wa
kutibu maji.

Upatikanaji wa Huduma za Usafi wa Mazingira

a. Huduma za Majitaka kwa Njia ya Mtandao

Katka Mwaka wa Fedha Wateja wa Huduma ya Majitaka
2023/24, idadi ya wateja 55,000
wanaopata huduma ya majitaka 55,006

] 56,859 50,601
kupitia mtandao wa bomba 52,000 |
iliongezeka na kufikia 59,691
kutoka wateja 56,899 na A
55,996 katika Mwaka wa Fedha ot
2022/23 na 2021/22, mtawalia.
Mamlaka za maji za Dodoma, 13,000 ;
Arusha na Mwanza zilikuwa
na ongezeko kubwa zaidi la 0 ; :
2021722 202223 202324

maunganisho ya mtandao wa
majitaka kwa 589, 578 na 417,
mtawalia. Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na uhamasishaji wa jamii zilizo karibu
na mtandao wa majitaka kuunganishwa na mitandao hiyo.

Idadi ya Wateja

Uchambuzi unaonesha kuwa, uwiano wa idadi ya watu wanaoishi katika eneo
lenye mtandao wa majitaka kati ya mamlaka za maji 11 zinazotoa huduma
umepungua kufikia asilimia 5.6 katika Mwaka wa Fedha 2023/24 ikilinganishwa
na asilimia 10.7 na asilimia 13.1 katika Mwaka wa Fedha 2022/23 na 2021/22,
mtawalia. Sababu ya kupungua ni ongezeko la watu katika eneo la huduma la
mamlaka za maji ambalo halikuendana na ongezeko la mtandao wa majitaka.

Kiwango cha Ubora wa Majitaka
a. Miundombinu ya Kutibu Majitaka na Topekinyesi

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, uwezo wa miundombinu ya kutibu majitaka
na topekinyesi katika mamlaka za maji umefikia mita za ujazo 179,305 kwa siku
ikilinganishwa na mita za ujazo 179,295 kwa siku zilizoripotiwa katika Mwaka
wa Fedha 2022/23. Ongezeko hili linatokana na ongezeko la mamlaka za maji
zenye miundombinu hiyo kufikia 23 kutoka 21 za Mwaka wa Fedha 2022/23.
Mamlaka za maji ambazo miundombinu yake imekamilika na kuanza kufanya
kazi ni HTM na Tunduma.

Kwa upande wa ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka na topekinyesi,
mamlaka za maji 10 ambazo ni DAWASA, Tanga, Babati, Bunda, Chato, Musoma,
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Igunga, Njombe, Singida na Tabora ziliendelea na ujenzi huo. Mamlaka za maiji
nyingine sita ambazo ni Namanyere, Ludewa, Kondoa, Mafinga, Makete na
Manyoni zimeshapata maeneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya majitaka

na topekinyesi.

Mamlaka za maji 45 hazikuwa na miundombinu ya kutibu majitaka na topekinyesi
wala eneo lililotengwa kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo. Mamlaka hizo
ni Bariadi, Vwawa-Mlowo, KASHWASA, Makonde, MANAWASA, Mpanda,
Mpwapwa, Gairo, Mbinga, Ifakara, Utete, Rombo, Itumba-lsongole, Maswa,
Mugango-Kiabakari, Wanging’'ombe, Biharamulo, Chunya, Karatu, Kasulu,
Kibaya, Kibondo, Kilindoni, Kilwa-Masoko, Kiomboi, Kishapu, Kyela-Kasumulu,
Liwale, Loliondo, Lushoto, Mbulu, Mwanhuzi, Namtumbo, Ngara, Orkesumet,
Ruangwa, Rujewa, Same-Mwanga, Songe, Tukuyu, Tunduru, Ushirombo,

Maganzo, Makambako na Turiani.

b. Ubora wa Majitaka

Katika Mwaka wa Fedha
2023/24, kiwango cha ubora
wa maijitaka yaliyotibiwa na
kurudishwa kwenye mazingira
(effluent) kwa viashiria vya
mabhitaji ya oksijeni kibiolojia
(BOD) na kikemikali (COD)
kimeshuka kwa asilimia 25 na
17 ,mtawalia ikilinganishwa
na Mwaka wa Fedha 2022/23.
Sababu kuu ya kushuka kwa
viwango vya viashiria hivi ni

Aailimia [
BE'Es BB a8

-
&

Utsrn wa Majiaka

| o

hﬂl‘h’ﬂ -m m

kutokana na matengenezo duni ya mtandao wa maji taka na mltambo ya kutlbu
maji taka pamoja na kuzidiwa kwa uwezo wa mitambo hiyo.

Upotevu wa Maji

Katika Mwaka wa Fedha
2023/24, kiwango cha upotevu
wa maji kimeshuka na kufikia
asilimia 36.8 ikilinganishwa na
asilimia 37.2 katika Mwaka wa
Fedha 2022/23. Kiwango hiki
cha upotevu wa maiji ni sawa
na upotevu wa mapato yenye
thamani ya shilingi bilioni 114.12
katika kiwango cha huduma
kinachokubalika cha asilimia
20.

Kiwango cha Upotevu wa Maji

50
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Katika mwaka wa mapitio, mamlaka za maiji 10, ambazo ni Maganzo, Nzega,
KASHWASA, Biharamulo, Mwanhuzi, Busega, Gairo, Kishapu, Shinyanga, na
Kahama zilikuwa na upotevu wa maiji usiozidi asilimia 20.

Uchambuzi unaonesha kuwa, ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2022/23, katika
Mwaka wa Fedha 2023/24 mamlaka za maiji nane zilimarika kwa kupunguza
upotevu wa maji kwa zaidi ya asilimia 10. Mamlaka hizo ni Kiomboi (32),
Mugango-Kiabakari (27), Wanging’'ombe (22), ltumba-lsongole (17), Ifakara (12)
Biharamulo (12), Dodoma (11) na Mpanda (11).

Udhibiti wa Upotevu wa Maji

Upotevu wa maji umeendelea kuwa changamoto kwa mamlaka za maji nchini.
Katika kukabiliana na changamoto hii, EWURA iliandaa miongozo mbalimbali
ukiwemo, Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa Mwaka
2021. Mwongozo huu unazitaka mamlaka za maji kuhakikisha upotevu wa
maji hauzidi asilimia 20 ya maji yanayozalishwa. Aidha, upo Mwongozo wa
Kuchagua, Kufunga, Kupima na Kufanyia Matengenezo Dira za Maji kwa
Mamlaka za Maiji wa Mwaka 2021, unazitaka mamlaka za maiji kuwa na sera ya
dira za maji na kanzidata. lli kuhakikisha kunakuwa na udhibiti wa upotevu wa
maji na kufikia lengo la kupunguza upotevu huu, uchambuzi umefanyika katika
viashiria vifuatavyo:

a. Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji

Mamlaka za maiji na usafi wa mazingira zinatakiwa kuandaa na kutekeleza
mikakati ya kupunguza upotevu wa maiji. Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza
Upotevu wa Maji wa Mwaka 2021 unasisitiza pia juu ya kuandaa mizania ya
kupima viwango vya upotevu wa maji kwa mujibu wa mwongozo wa Jumuiya ya
Kimataifa ya Majl (IWA) ili kujua maeneo ya upotevu wa maji kwenye mamlaka
hizo. Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za maji 25 kati ya 82 zilikuwa
na mikakati iliyoidhinishwa ya kupunguza upotevu wa maji ikilinganishwa na
mamlaka za maji 17 katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Mamlaka hizo ni Gairo,
Iringa, Dodoma, DAWASA, Utete, Makonde, Bariadi, Biharamulo, Bukoba,
Bunda, Busega, Maswa, Musoma, Ngara, Babati, Tanga, Arusha, Moshi, Igunga,
Kahama, Nzega, Shinyanga, KASHWASA, Karatu, na Orkesumet. Aidha,
mamlaka zote za maiji 82 ziliandaa mizania ya kupima viwango vya upotevu wa
maji.

b. Seraya Dira za Maji

Sera ya Dira ya Maji inalenga kuweka mfumo wa usimamizi wa dira za maji
katika maeneo ya huduma ya mamlaka za maiji. Pamoja na mambo mengine,
sera inalenga pia kuweka utaratibu wa ufungaji wa dira za maji kwa wateja
ili kudhibiti upotevu wa maji. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za
maji 31 kati ya 82 zilikuwa na sera za dira za maji zilizoidhinishwa kwa ajili ya
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usimamizi wa dira za maji ikilinganishwa na mamlaka za maji 18 kwa Mwaka
wa Fedha 2022/23. Mamlaka hizo ni Iringa, Manyoni, Mpwapwa, Dodoma,
DAWASA, Makonde, Utete, Ruangwa, Bariadi, Biharamulo, Bukoba, Bunda,
Busega, Musoma, Mwanza, Ngara, Geita, Tanga, Moshi, Babati, Maswa, Igunga,
Kahama, KASHWASA, Kigoma, Nzega, Shinyanga, Arusha, Karatu, Orkesmet
na Tabora.

C. Kanzidata ya Dira za Maji

Mwongozo wa Kuchagua, Kufunga, Kupima na kufanyia matengenezo dira za
maji kwa Mamlaka za Maiji wa Mwaka 2021 unazitaka mamlaka za maiji kuwa na
-Kanzidata ya Dira za Maji. Kanzidata ya Dira za Maiji inawezesha mamlaka za
maji kufahamu maeneo ambayo dira za maiji zimefungwa ili kurahisisha usomaji
wa dira hizo pamoja na usimamizi wa dira za maji. Kwa Mwaka wa Fedha
2023/24, mamlaka za maiji sita kati ya 82, ambazo ni Iringa, Moshi, Musoma,
Songea, Babati na Makonde zilikuwa na kanzidata za dira za maiji.

d. Uwiano wa Maunganisho yenye Dira za Maji

Katika Mwaka wa Fedha Uwiano wa Maunganisho yaliyofungwa Dira za
2023/24, uwiano wa Wil
maunganisho ya maji yenye 0 e Baiid s
dira za maji uliimarika kwa 2 w0 '

asilimia 2.2 na kufikia asilimia | T

95 ikilinganishwa na asilimia | § &0

92.8 kwa Mwaka wa Fedha | <

2022/23. Pamoja na uimara b

huu, uwiano wa maunganisho 2]

bado uko chini ya kiwango cha

huduma kinachokubalika cha 0

asilimia 100. e s o

Mamlaka za maji 60 kati ya 82 zilikuwa na uwiano wa asilimia 100 wa
maunganisho kwa wateja yenye dira za maji. Mamlaka za maji za Kilindoni,
Lushoto, Makete, Ifakara, Kasulu, ltumba-Isongole, Tukuyu, na Rujewa zilikuwa
na ongezeko la zaidi ya asilimia 10 katika uwiano wa maunganisho yenye dira
za maji wakati mamlaka ya maji ya Kyela-Kasumulu ilirekodi uwiano mdogo wa
asilimia 1 kutokana na changamoto za kifedha.
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2.8 Utendaji wa Kifedha

a. Ukusanyaji wa Mapato

Katika Mwaka wa Fedha Ukusanyaji wa Mapato
2023/24, jumla ya mapato - e e 8 2y
yaliyokusanywa na mamlaka za 420 | A13.17

maji yaliongezeka kwa asilimia
7 ikilinganishwa na upungufu

Bilioni {shilingi)

wa asilimia 2 kwa Mwaka wa s ke

Fedha 2022/23. Kwa ujumla, ;:| 193,34
ongezeko hilo lilichangiwa na o

kuongezeka mauzo ya maiji 385 o

yaliyotokana na ongezeko la 180 |

idadi ya wateja, uzalishaji wa 75 | =
maji, na marekebisho ya bei Er
kwa baadhi ya mamlaka za

maji.

b. Ufanisi katika Ukusanyaji wa Mapato

Ufanisi wa mamlaka za maji u,a,,,,,mu“m“,aﬁmmm

katika ukusanyaji wa mapato

uliimarika na kufikia asilimia 92
katika Mwakawa Fedha 2023/24
ikiinganishwa na  asilimia
91 kwa Mwaka wa Fedha :
2022/23. Hata hivyo, ufanisi
wa jumla katika ukusanyaji wa
mapato uliendelea kuwa chini
kwa asilimia 3 ya kiwango
kinachokubalika cha asilimia

95.

Mamlaka za maiji 20 ambazo ni Mwanza, Igunga, Kiomboi, Kondoa, Nzega,
Sengerema, Makambako, Tunduma, Chunya, Mwanhuzi, Mpwapwa, Ifakara,
Kasulu, Maswa, Manyoni, Singida, Ushirombo, Ngara, Mugango-Kiabakari na
Rujewa zilifikia ufanisi wa ukusanyaji wa mapato wa asilimia 100 huku mamlaka
ya maji Kilindoni ikiwa na ufanisi wa chini kabisa wa ukusanyaji wa mapato
wa asilimia 52. Kwa upande mwingine, mamlaka za maji 45 zilishindwa kufikia
kiwango cha ufanisi kinachokubalika cha asilimia 95.
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c. Wastani wa Bei za Maji

Wastani wa bei za maji

uliongezeka kwa asilimia 4 e gt el e
kutoka Shilingi 1,382 kwa mita ol 000 on e
ya ujazo katika Mwakawa Fedha § 1400 —1a78 — i
2022/23 hadi shilingi 1,437 kwa | % 1200

Mwaka wa Fedha 2023/24. Kwa E 1000 +

ujumla ongezeko hili lilitokana | § 800

na kuanza kutumika kwa bei | & 600

mpya za maji zilizoidhinishwa g 400 |

katika kipindi hicho. Wastani wa 200 |

bei kwa kila mamlaka zilikuwa Bl " _ :
kati ya shilingi 300 hadi 3,590 2021122 202223 202324

kwa mita za ujazo. Utofauti wa

bei kwa kila mamlaka ulitokana na tofauti ya mazingira ya uendeshaiji. Mamlaka
za maji zilizoanza kutumia bei mpya ni Mbeya, Babati, Arusha, Loliondo, Mombo,
Sumbawanga, Dodoma, Bariadi, Makonde, Lindi, Mafinga, na Mbulu.

d. Uwiano wa Mapato na Gharama za Uendeshaji

Wastani wa uwiano wa
uendeshaji (working ratio) wa
mamlaka za maji ulizorota hadi
uwiano wa 1.31 katika Mwaka
wa Fedha 2023/24, kutoka 2
uwiano wa 1.1 kwa Mwaka wa

Fedha 2022/23. Aidha, uwiano i 11 T
wa gharama za uendeshaji na

uchakavu wa miundombinu

dhidi ya mapato (operating bl

ELrrE

Uwiano wa Mapato na ghasama za Usndeshaji

-

ratio) ulizorota hadi kufikia TR T o 20 i
uwiano wa 3.0 ikilinganishwa T — {Gperming Rt}

na uwiano wa 1.7 katika
Mwaka wa Fedha 2022/23. Ongezeko la uwiano huu linamaanisha kupungua
uwezo wa kujiendesha wa mamlaka nyingi za maji kwa mapato yao. Kiwango
kinachokubalika cha uwiano wa uendeshaji na uchakavu dhidi ya mapato ni
chini ya 0.67 na 0.80, mtawalia.

Mamlaka ya maji Kilindoni ilifikia kiwango kizuri zaidi cha uwiano wa gharama za
uendeshaiji (working ratio) na uwiano wa gharama za uendeshaji na uchakavu
dhidi ya mapato (operating ratio) cha 0.67, wakati mamlaka ya maji Namanyere
ikiwa na uwiano wa 3.4 wa uwiano wa gharama za uendeshaiji (working ratio) na
Vwawa-Mlowo uwiano wa 56.47 wa gharama za uendeshaiji na uchakavu dhidi
ya mapato (operating ratio).
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2.9 Uwiano wa Watumishi na Wateja

Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24,
uwiano wa watumishi kwa £-4
idadi ya kila wateja 1,000 wa

4.2
majisafi na majitaka ulifikia 4.0 “ 38 i
ikiinganishwa na 3.8 katika
Mwaka wa Fedha 2022/23 na 7]
4.2 katika Mwaka wa Fedha 4
2021/22. Utendaji huu upo ndani
ya kiwango kinachokubalika |
cha chini ya watumishi 5 kwa
kila wateja 1,000. Mamlaka za 0+ ' ' '
202122 202223 202324

maji 38 zilikidhi kiwango hiki
cha uwiano.

Uwiano wa Watumishi na Wateja

Uwwano

2.10 Huduma kwa Wateja

Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za maiji zote 82 zilikua na mikataba
ya huduma kwa wateja iliyoidhinishwa na EWURA. Aidha, mamlaka za maji
18 ambazo ni Arusha, Iringa, Moshi, Musoma, Songea, Sumbawanga, Babati,
Geita, KASHWASA, Biharamulo, Bunda, Igunga, Kishapu, Ludewa, Mpwapwa,
Ngara, Nzega, na Sengerema zilifanya tafiti za hali ya kuridhika kwa wateja na
huduma zinazotolewa na mamlaka hizo katika maeneo yao ya huduma.

Kwa upande wa ufuatiliaji wa malalamiko ya wateja, tathmini inaonesha
kuwa, katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za maiji zilipokea jumla ya
malalamiko 390,416. Kwa ujumla, mamlaka za maji zilipiga hatua ndogo katika
kushughulikia malalamiko ya wateja ambapo asilimia 61 ya malalamiko yote
yalitatuliwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24 ikilinganishwa na asilimia 95.4
katika Mwaka wa Fedha 2022/23.

Mchanganuo wa malalamiko hayo ni kama ifuatavyo: huduma duni kwa wateja,
na ukataji wa huduma yaliwakilisha asilimia 1. Aidha, asilimia 30 yalihusu
masuala ya majitaka, asilimia 29 yalihusu malalamiko mengineyo, asilimia 15 ya
malalamiko yalihusu ukosefu wa maiji au msukumo mdogo, asilimia 14 yalihusu
uvujaji wa maiji, asilimia 6 yalihusiana na masuala ya ankara za malipo, asilimia
3 yalihusu usomaiji wa mita, asilimia 2 yalihusu ucheleweshaji wa kuunganishiwa
maji, na asilimia 1 yalihusu ubora wa maiji.
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2.11 Uwasilishaji wa Mipango na Taarifa

a. Uwasilishaji wa Mipango ya Biashara na Programu za Ufuatiliaji wa
Ubora wa Majisafi na Majitaka

Katika mwaka wa mapitio, Mamlaka za Maji zote 82 zilikuwa na programu ya
ufuatiliaji wa ubora wa majisafi na majitaka ikilinganishwa na Mamlaka za Maji
78 katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Aidha, mamlaka za maiji 63 kati ya 82
zilikuwa na mipango ya biashara (approved business plans). Mamlaka za maiji
ambazo hazikuwa na mipango ya biashara ni Geita, Mugango-Kiabakari, Chato,
Chunya, Ifakara, Kasulu, Kibondo, Kilindoni, Kilwa-Masoko, Kiomboi, Kyela-
Kasumulu, Liwale, Makete, Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Ushirombo,
Tunduma na Tunduru.

b. Uwasilishaji wa Taarifa

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, uzingatiaji wa uwasilishaji wa taarifa ulikuwa
asilimia 68, 72, 77, na 95 kwa taarifa za kila mwezi zinazowasilishwa kielektroniki
(MajlS), taarifa za kiufundi za mwaka, taarifa za kifedha, na taarifa za mwaka
za MajlS, mtawalia. Mamlaka za maji za Arusha, Iringa, Moshi, Songea, Tanga,
Biharamulo, Igunga, Itumba-lsongole, Mpwapwa, Nzega, na Songe ziliwasilisha
taarifa zote kwa wakati.

2.12 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Taarifa iliyopita

Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa Mwaka wa
Fedha 2022/23 ilitoa jumla ya mapendekezo 13 yaliyolenga kuboresha utendaiji
wa mamlaka za maji. Pendekezo moja lilipaswa liwe limetekelezwa ifikapo Juni
2024, mapendekezo saba ifikapo Juni 2025, mapendekezo mawili Juni 2026, na
utekelezaji wa mapendekezo mengine matatu ni endelevu. Tathmini ya hali ya
utekelezaji inaonesha kuwa mapendekezo yaliyopaswa kukamilika kufikia Juni
2024 yalitekelezwa kwa sehemu.

Mapendekezo yaliyotolewa ni kama ifuatavyo: -

a) Hadi kufikia Juni 2025, mamlaka za maiji ziboreshe kiwango cha
dawa kwenye maiji yanayosambazwa kwa wateja (residual chlorine)
kwa kuandaa na kuwa na vituo/sehemu za kupima na kufuatilia
viwango vya dawa;

b) Mamlaka za maji kutumia kutumia vifaa vya kupima kiwango cha
dawa kenye maiji vilivyohakikiwa;

c) Mamlaka za maiji kuhakikisha kuwa maiji yanatibiwa na wataalam
wenye sifa husika;

d) Mamlaka za maiji zinapaswa kujenga miundombinu ya ziada ya
kutibu maijitaka au kuongeza uwezo wa miundombinu iliyopo ili
kukidhi mabhitaji;
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Mamlaka za maji zinapaswa kuhakikisha miundombinu ya kutibu
majitaka inakarabatiwa mara kwa mara ili kuimarisha ufanisi wake;
Mamlaka za maji ziandae mipango ya biashara inayojumuisha
mikakati ya kufikia asilimia 95 ya utoaji huduma ya maiji. Mikakati
hiyo ihusishe upatikanaji wa fedha za uwekezaji kupitia ubia kati ya
sekta ya umma na sekta binafsi (Public Private Partnership);
Mamlaka za maiji zihakikishe zinandaa mikakati ya kupunguza
upotevu wa maiji kwa kuzingatia Mwongozo wa EWURA wa Kuandaa
Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji kwa Mamlaka za Maji wa
Mwaka 2021;

Mamlaka za maiji kuhakikisha zinatekeleza mikakati ya kupunguza
upotevu wa maji katika maeneo yao;

Mamlaka za maiji zijumuishe kwenye Mipango Biashara yao mikakati
ya kupata eneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka
na topekinyesi;

Mamlaka za maji zihakikishe zinatumia kikamilifu uwezo wa
miundombinu ya uzalishaji maiji iliyopo kwa kuongeza mtandao wa
usambazaji maji sambamba na kuongeza wateja;

Mamlaka za maiji zitoe kipaumbele mapitio ya mipango yao ya
biashara ili ziweze kufanya marekebisho ya bei kulingana na
gharama halisi za utoaji huduma;

Mamlaka za maiji zibuni na kutekeleza mikakati ya kuboresha
huduma ya usafi wa mazingira kwa kutumia njia jumuishi (City Wide
Inclusive Sanitation Approach); na

Mamlaka za maji zinapaswa kutekeleza Mwongozo wa EWURA wa
Usimamizi wa Huduma ya Majitaka na Topekinyesi kwa Mamlaka za
Maiji wa Mwaka 2020.

Aidha, ili kuboresha utendaji wa mamlaka za maji, ushauri ufuatao ulitolewa kwa
Wizara ya Maji: -

a)

b)

Wizara ya Maiji izisaidie mamlaka za maiji kupata fedha kwa ajili
ya ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka na topekinyesi.
Wizara ilishauriwa zaidi kushirikisha sekta binafsi (PPP) kama njia
mojawapo inayoweza kuangaliwa kama njia mbadala; na

Wizara ya Maji inashauriwa izisaidie mamlaka za maji kuwa na
wataalam wa kutosha na wenye sifa kulingana na muundo wa
mamlaka za maji uliodhinishwa.

2.13 Utekelezaji wa Masharti ya Bei za Maji

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka za maji 16 za Mpwapwa, Dodoma,
Mafinga, Mtwara, Makonde, Lindi, Bariadi, Moshi, Mbulu, Babati, Arusha,
Lushoto, Orkesumet, Songea, Mbeya na Sumbawanga ziliidhinishiwa bei mpya
za huduma zilizo ambatana na masharti ya kutekeleza. Kwa ujumla, utekelezaiji
wa masharti ya bei za maji umeongezeka na kufikia asilimia 61 ikilinganishwa
na asilimia 58 iliyofikiwa katika Mwaka wa Fedha 2022/23.
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2.14 Utekelezaji wa Maagizo ya Ukaguzi

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, wakati wa ukaguzi na ufuatiliaji wa ubora wa
majisafi na maijitaka katika mamlaka za maiji, EWURA ilitoa jumla ya maagizo
1,246 kwa mamlaka hizo kwa ajili ya utekelezaji. Tathmini inaonesha kuwa,
utekelezaji wa maagizo hayo umeshuka na kufikia asilimia 71 ikilinganishwa na
asilimia 88 lliyofikiwa katika Mwaka wa Fedha 2022/23.

2.15 Hali ya Taasisi

Tathmini ya hali ya taasisi ilifanyika kwa kuangalia uhai wa Bodi na idadi ya
watumishi katika mamlaka za maiji. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka
za maji 66 kati ya 82 zilikuwa na Bodi ya Wakurugenzi. Mamlaka za maji
ambazo hazikuwa na Bodi ya Wakurugenzi ni Ludewa, Maganzo, Mbinga,
Songe, Namanyere, Utete, Namtumbo, Tunduru, Kilindoni, Turiani, Gairo,
Kiomboi, Loliondo, Kigoma, Kishapu, na Mwanhuzi. Vilevile, jumla ya watumishi
wa mamlaka za maji iliongezeka na kufikia watumishi 6,837 ikilinganishwa na
watumishi 6,073 katika Mwaka wa Fedha wa 2022/23 na 5,998 katika mwaka
wa fedha 2021/22. Idadi ya watumishi wanawake iliongezeka mfululizo na
kufikia 2,179 katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24 kutoka 1,750 katika Mwaka
wa Fedha 2022/23 na 1,700 katika Mwaka wa Fedha 2021/22.
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SURA YA TATU

3.0 UPIMAJI WA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI

3.1

3.2

Taratibu za Upimaji wa Mamlaka za Maji

Mwongozo wa EWURA wa Upimaji wa Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi
wa Mazingira wa Mwaka 2022, umetoa mwongozo wa namna ya kupima utendaiji
wa mamlaka za maji. Katika Mwongozo huo, mamlaka za maiji zinapimwa kwa
kushindanishwa katika makundi matatu. Kundi la kwanza ni mamlaka za maji
zenye wateja zaidi ya 20,000. Kundi la pili ni mamlaka za maji zenye wateja kati
ya 5,000 na 20,000, na kundi la tatu ni mamlaka za maji zenye wateja chini ya
5,000. Katika makundi hayo, mamlaka za maji zilipimwa katika makundi mawili
ambayo ni;

i. Upimaji wa Jumla (Overall Ranking); Ni upimaji unaongalia namna
ambavyo mamlaka ya maji imetekeleza viashiria vya kiutendaji,
imefikia viwango vya huduma vinavyokubalika na imetekeleza
viwango vinavyotakiwa vya kiudhibiti.

ii. Upimaji kuangalia namna ambavyo mamlaka imetekeleza malengo
iliyojiwekea katika mpango biashara wake (Utility Ranking).

Matokeo ya Upimaji

Kwa mujibu wa vigezo vya upimaiji, matokeo ya utendaji wa jumla wa mamlaka
za maiji kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 ni kama ifuatavyo:

Kundi la |
i. Mamlaka ya Maji Moshi iliibuka mshindi wa jumla katika utoaji wa
huduma za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 20 za
kundi la kwanza ikiwa na alama 87.4, utendaji huu unatafsiriwa
kama bora zaidi. Aidha, Mamlaka ya Maji Rombo imekua na utendaji
wa chini zaidi katika katika kundi hili kwa kupata alama 41.5 ambayo
ni wastani.

ii. Mamlaka ya Maji Moshi ilibuka mamlaka bora katika utekelezaji
wa malengo iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati
mamlaka ya maji Rombo ikiwa na utendaji wa chini zaidi ambao
hauridhishi.

Kundi la Il
i. Mamlaka ya Maji Nzega ilibuka mshindi wa jumla katika utoaji wa
huduma za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 22 za
kundi la pili ikiwa na alama 83.9 inayotafsiriwa kama vizuri sana,
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wakati Mamlaka ya Maji Chato ikiwa na utendaiji wa chini zaidi katika
utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa alama 40.3
ambayo ni wastani.

Mamlaka ya Maji Maswa ilibuka mshindi katika utekelezaji wa
malengo iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati
mamlaka za maiji Geita, Kasulu na Chato zikiwa na utendaji wa chini
zaidi ambao hauridhishi.

Mamlaka ya Maji Orkesumet ilikuwa mshindi wa jumla ikiwa na
alama 74 katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira
kati ya mamlaka 40 za kundi la tatu, inayotafsiriwa kama vizuri
sana, wakati Mamlaka ya Maiji Tunduru ikiwa na utendaji wa chini
zaidi kwa alama 35 katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa
mazingira, ambayo hairidhishi.

Mamlaka ya Maji Orkesumet iliikuwa bora katika utekelezaji wa
malengo iliyojiwekea kwenye mpango wake wa biashara wakati
mamlaka za maji za Mugango-Kiabakari, Chunya, Ifakara, Kibondo,
Kilindoni, Kilwa-Masoko, Kiomboi, Kyela-Kasumulu, Liwale, Makete,
Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Tunduru, Ushirombo na
Tunduma zikiwa na utendaji wa chini zaidi na usioridhisha.

Kwa ujumla, Mwaka wa Fedha 2023/24 utendaji wa mamlaka za maji uliendelea
kuimarika kutokana na ongezeko la idadi ya mamlaka za maji zenye utendaji
unaoanzia vizuri hadi bora zaidi na pia kupungua kwa mamlaka za maji zenye
utendaji usioridhisha.

Ulinganishi

wa utendaji wa mamlaka za maji kutoka Mwaka wa Fedha 2021/22

hadi 2023/24 ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 2.
Matokeo ya Ushindanishaji wa Mamlaka za Maji kwa makundi yote matatu
yameainishwa katika jedwali Na. 3-5.

Jedwali Na.2 Ulinganishi wa utendaji wa jumla wa Mamlaka za Maji kutoka

Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24
Mwaka wa Fedha 2021/22 | 2022/23 | 2023/24
Idadi ya Mamlaka Zilizoshindanishwa 90 85 82
Utendaiji wa Jumla (kwa asilimia)

0 0 1
Vizuri sana 17 12 16
Vizuri 29 27 31
Wastani 27 31 32

[Usioridhisha ] 2 13 2
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SURA YA NNE

4.0 MASUALA YALIYOBAINIKA NA MAPENDEKEZO

Kufuatia tathmini ya Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa
Mazingira kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, changamoto mbalimbali zimebainika
ambazo EWURA kama mdhibiti inazitolea mapendekezo ili kuweza kufikia
malengo mbalimbali ya kitaifa na kimataifa katika kuboresha upatikanaji wa
huduma za maji na usafi wa mazingira. Masuala yaliyobainika kutokana na
uchambuzi huo na mapendekezo ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.

6.

Jedwali Na. 6: Masuala yaliyobainika na Mapendekezo

Na.

Suala Kuu

Yaliyobainika

Mapendekezo

Tarehe ya
mwisho ya
utekelezaji

Mhusika

Kutokidhi
kiwango cha
ubora wa maji

Wastani wa kukidhi
viwango vya ubora
wa maji vilikuwa
chini ya kiwango
cha huduma
kinachokubalika
katika Mwaka wa
Fedha 2023/24

Mamlaka za maji
Ziimarishe ubora wa
maji kwa:

i) kuandaa na
kutekeleza
Mwongozo wa
utaratibu wa kutibu
maji (Standard
Operating
Procedures),

i) Kuwa na vifaa vya
kupima kiwango
cha dawa, ubora
wa maji kwa ajili
ya kufuatilia vigezo
mbalimbali vya
ubora ikiwamo
kiwango cha dawa
na vimelea vya
magonjwa;

i) Kutibu maiji kwa
kutumia wataalam
wenye sifa stahiki.

Juni 2026

Mamlaka
za Maiji

Wizara ya Maji
iwezeshe mamlaka

za maiji kujenga
miundombinu ya kutibu
maji.

Juni 2030

Wizara ya
Maji
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Na.| SualaKuu |Yaliyobainika Mapendekezo Tarehe ya | Mhusika
mwisho ya
utekelezaji

2. | Kutokidhi Wastani wa Mamlaka za maiji Juni 2026 |Mamlaka
viwango vya kiwango cha zinaelekezwa: za Maji
ubora wa ubora wa majitaka |i) Kuongeza uwezo
majitaka yaliyotibiwa wa miundombinu

na kurudishwa iliyopo au kujenga
kwenye mazingira miundombinu ya
ulikuwa asilimia ziada au mipya ili

33 ambayo kukidhi mahitaji ya
haikidhi viwango kutibu maji; na

vya huduma ii) kufanya ukarabati
vinavyotakiwa vya wa miundombinu
asilimia 100 katika iliyopo mara kwa
Mwaka wa Fedha mara ili kuleta ufanisi
2023/24

3. |Huduma Wastani wa Mamlaka za maji Juni 2026 |Mamlaka
ya maji mtandao wa maji | zinaelekezwa kuweka za Maji
isiyotosheleza |katika maeneo mikakati ya kufikia

ya huduma ya asilimia 95 ya mtandao
mamlaka za maji | wa maji katika Mipango
ulikuwa ni asilimia |yao ya Biashara ikiwa ni
84 ambayo ni pamoja na kuingia ubia
chini ya asilimia kati ya sekta ya umma
95 ya lengo la na sekta binafsi (PPP)
Mpango wa Taifa
wa Maendeleo
wa Miaka Mitano
2021/22-2025/26
4. |Utekelezaiji Kwa wastani Mamlaka za Endelevu Mamlaka
hafifu wa ni asilimia 14 maiji zihakikishe za Maji
Mkataba wa tu ya wateja wateja wapya
Huduma kwa |wapya ndiyo wanaunganishiwa
Mteja waliunganishwa huduma ya maji kwa
na huduma ya maji | wakati
ndani ya siku saba
za kazi baada ya
kukamilisha malipo

5. |Upotevu wa Wastani wa Mamlaka za maiji Endelevu Mamlaka

maji upotevu wa maiji ziandae na kutekeleza za Maiji

kwa Mwaka wa
Fedha 2023/24
ulikuwa asilimia
36.7, ambayo ni
juu ya kiwango
kinachokubalika
cha asilimia 20 au
chini.

mkakati wa kupunguza
upotevu wa maji
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Na.| Suala Kuu |Yaliyobainika Mapendekezo Tarehe ya | Mhusika
mwisho ya
utekelezaji
6. |Miundombinu |Mamlaka za Mamlaka za maiji Juni 2026 |Mamlaka
isiyotosheleza |maiji 51 kati ya ziainishe kwenye za Maji
kutibu majitaka |82 hazikuwa na Mipango ya Biashara
na topekinyesi |miundombinuya |mpango mikakati ya
kutibu majitaka kupata eneo la kujenga
na topekinyesi miundombinu ya kutibu
hali inayoashiria majitaka na topekinyesi.
hatari kwa afya na |Wizara ya Maiji [ Juni 2030 | Wizara ya
mazingira. iziwezeshe mamlaka za Maiji
maji kupata fedha za
ujenzi wa miundombinu
ya kutibu majitaka na
topekinyesi.
Ushirikishwaji wa sekta|Juni 2026 |Mamlaka
binafsi ufanyike kwenye za Maji
ujenzi wa miundombinu
ya kutibu majitaka na
topekinyesi
7. |Uwiano mdogo | Wastani wa Mamlaka za maji | June 2030 |Mamlaka
wa uzalishaiji uwiano wa ziongeze mtandao wa za Maiji
wa maji uzalishaji maji usambazaji maji, uwezo
ikilinganishwa | dhidi ya mahitaji wa miundombinu iliyopo
na mabhitaji, ni asilimia 45 ya uzalishaji na idadi ya
na uwezo na uwiano wa wateja ili kukidhi mabhitaji
wa mitambo uzalishaji maji
ya uzalishaji dhidi ya uwezo wa

usiotosheleza
mahitaji wala
kutumika
ipasavyo

miundombinu ni
asilimia 54, ikiwa
uwiano zinapaswa
kuwa asilimia 100

2Z
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Na.| Suala Kuu |Yaliyobainika Mapendekezo Tarehe ya | Mhusika
mwisho ya
utekelezaji

8. |Bei za maji Baadhi ya Maandalizi ya Juni 2026 |Mamlaka
zilizopitwa mamlaka za maji | mipango ya biashara za Maji
na wakati na kuendelea kutumia |inayoakisi gharama
zisizoendana |bei zisizowezesha [halisi za uendeshaji
na gharama kurejesha zitakazojumuishwa
halisi za gharama za kwenye marekebisho
uendeshaji uendeshaji ya bei mpya za maji

yapewe kipaumbele.

Wizara ya Maiji Juni 2026 | Wizara ya
inashauriwa Maiji
kuziwezesha mamlaka

za maji kuwa na

wataalam wanaokidhi

miundo yao ya utendaji.

Wadau muhimu Endelevu Wizara ya
katika mchakato wa Maiji
marekebisho ya bei za

maji wazingatie sheria

zilizopo.

9. |Huduma Wastani wa i) Mamlaka za maji Endelevu Mamlaka
za usafi wa mtandao wa zibuni na kutekeleza za Maiji
mazingira majitaka ulikuwa programu
zisizotosheleza |asilimia 5.6 jumuishi za usafi

ambao ni chini ya
lengo la asilimia
30 lililoainishwa
katika wa Mpango
wa Taifa wa
Maendeleo wa
Miaka Mitano
2021/22-2025/26

wa mazingira
(Inclusive Sanitation
Approach);na

ii) Mamlaka za
maiji zitekeleze
Mwongozo wa
EWURA wa
Usimamizi wa
Huduma ya Majitaka
na topekinyesi kwa
Mamlaka za Maiji wa
Mwaka 2020
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SURA YA TANO

5.0 HITIMISHO

Mafanikio ya utendaji wa mamlaka za maji yaliyopatikana kwa Mwaka wa Fedha
2023/24 ni hatua muhimu, lakini zipo changamoto zilizobainishwa na zinazohitaji
jitihada na mipango shirikishi zaidi ili kufikia malengo ya kitaifa na kimataifa
ya uhakika wa upatikanaji wa huduma bora za majisafi na usafi wa mazingira
nchini. Inatarajiwa kwamba, endapo mamlaka za maiji zitatekeleza kikamilifu
mapendekezo yaliyobainishwa katika taarifa hii, huduma ya maijisafi na usafi wa
magzingira itaimarika. Aidha, taarifa hii inasisitiza umuhimu wa mamlaka za maiji
kuongeza juhudi katika kuboresha huduma kwa wananchi.

EWURA itaendelea kuishauri Serikali kuandaa sera, sheria na kanuni
zitakazoiwezesha sekta ya maiji na usafi wa mazingira nchini kuendelea kukua
na kuimarika kwa maendeleo endelevu na manufaa ya taifa letu. Aidha, EWURA
itaendelea kuzisimamia Mamlaka za Maji ili ziendeshwe kwa ufanisi zaidi na
hatimaye kutoa huduma bora za maiji na usafi wa mazingira kwa wananchi.
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